Hộ chiếu hết thời hạn có được gia hạn sử dụng tiếp không?

Hộ chiếu hết thời hạn có được gia hạn sử dụng tiếp không?

1. Các loại giấy tờ xuất nhập cảnh

Căn cứ Điều 6 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 và Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi bổ sung 2023 quy định Giấy tờ xuất nhập cảnh bao gồm:

a) Hộ chiếu ngoại giao;

b) Hộ chiếu công vụ;

c) Hộ chiếu phổ thông;

d) Giấy thông hành.

đ) Giấy tờ khác theo quy định tại điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

Hộ chiếu (tên gọi tiếng anh: passport) là giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp cho công dân Việt Nam sử dụng để xuất cảnh, nhập cảnh, chứng minh quốc tịch và nhân thân. Do đó hộ chiếu là một trong những giấy tờ xuất nhập cảnh quan trọng đối với công dân.

2. Có được gia hạn hộ chiếu đã hết hạn không

Hộ chiếu phổ thông có thời hạn được quy định cụ thể như sau:

–  Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm và không được gia hạn;

–  Hộ chiếu phổ thông cấp cho người chưa đủ 14 tuổi có thời hạn 05 năm và không được gia hạn;

–  Hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.

Như vậy, hộ chiếu phổ thông khi hết thời hạn đều không được gia hạn để sử dụng tiếp mà phải thực hiện cấp mới lại theo thủ tục cấp hộ chiếu thông thường nếu có nhu cầu sử dụng.

Hộ chiếu hết thời hạn có được gia hạn sử dụng tiếp không?

3. Một số lưu ý khi làm hộ chiếu

  • Về ảnh thẻ: Ảnh mới chụp trong vòng 06 tháng gần nһất tính đến ngày nộp hồ sơ làm hộ chiếu, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, không đội mũ, rõ mặt, rõ hai tai, không đeo kính, trang phục lịch sự, phông ảnh nền trắng.
  • Đối với hộ chiếu cho người chưa đủ 14 tuổi cần cung cấp Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục giấy khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi chưa được cấp mã số định danh cá nhân; trường hợp không có bản sao Giấy khai sinh, trích lục khai sinh thì nộp bản chụp và xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu;
  • Chuẩn bị đầy đủ hồ sơ; đăng ký tài khoản và thực hiện thủ tục làm hộ chiếu trực tuyến tại trang web của bộ công an: https://dichvucong.bocongan.gov.vn/
  • Căn cứ theo nội dung biểu mức thu phí, lệ phí ban hành kèm theo Thông tư 25/2021/TT-BTC, quy định về lệ phí cấp hộ chiếu như sau:

Hộ chiếu

  • Thời hạn giải quyết hồ sơ: nếu nộp hồ sơ tại Cục Quản lý xuất nhập cảnh thì thời hạn cấp hộ chiếu là 05 ngày làm việc, nếu hồ sơ nộp ở Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thì thời hạn cấp hộ chiếu là 08 ngày làm việc. Tuy nhiên trên thực tế thì sau khi nộp đầy đủ hồ sơ hộ chiếu sẽ được cấp sau khoảng 10-14 ngày.

Trên đây là bài viết của Hãng Luật Bạch Tuyết với chủ đề “Hộ chiếu hết thời hạn có được gia hạn sử dụng tiếp không?”. Nếu cần trao đổi thêm thông tin về bài viết hoặc sử dụng dịch vụ của chúng tôi, hãy liên hệ theo thông tin sau:

– Địa chỉ:

+ Trụ sở chính: 1132 Lê Đức Thọ, phường 13, quận Gò Vấp, Thành phố Hồ Chí Minh.

+ Chi nhánh Phú Nhuận: 529/122 Huỳnh Văn Bánh, Phường 13, quận Phú Nhuận, Thành phố Hồ Chí Minh.

– Số điện thoại: 094.994.0303, 098.743.1347 hoặc 0376019226.

– Fanpage: Hãng Luật Bạch Tuyết ,Hãng Luật Bạch Tuyết – Chi nhánh Phú Nhuận

CÁC BÀI VIẾT LIÊN QUAN:

CĂN CỨ ĐỂ TẠM HOÃN XUẤT CẢNH ĐỐI VỚI NGƯỜI CÓ NGHĨA VỤ TRONG PHÁP LUẬT TỐ TỤNG DÂN SỰ ĐỐI VỚI CÔNG DÂN VIỆT NAM?

Các hình thức tổ chức lại doanh nghiệp

Thủ tục ly hôn với người nước ngoài năm 2023

Number of views: 98

Leave a Reply

Your email address will not be published.