Tin tức

Nghĩa vụ liên đới của hai vợ chồng trong quan hệ vay tiền

Nghĩa vụ trả nợ
Nghĩa vụ liên đới
Nghĩa vụ trả nợ

Khi nhìn vào quan hệ vợ chồng, chúng ta thường hình dung ra đó là một gia đình và như một chủ thể thống nhất, dẫn tới suy nghĩ rằng dù vợ hay chồng xác lập quan hệ vay tiền thì cả hai đều có nghĩa vụ trả nợ. Tuy nhiên điều đó lại không mặc nhiên đúng theo quy định của pháp luật. Vậy nên, trên cơ sở các quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, Hãng Luật Bạch Tuyết xin gửi tới Quý khách hàng một số ý kiến tư vấn về vấn đề trên. 

Khi nào thì một trong hai vợ chồng vay tiền nhưng cả hai đều là người có nghĩa vụ trả nợ?

Theo khoản 2 Điều 37 Luật hôn nhân gia đình quy định:

Điều 37. Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

  1. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

….”

Ở đây chúng ta có thể hiểu, trong hai vợ chồng dù là ai đứng ra vay đi chăng nữa nhưng nếu khoản tiền đó nhằm phục vụ cho nhu cầu thiết yếu của gia đình: mua sắm vật dụng, tân trang sửa chữa nhà, mua nhu yếu phẩm, hay các mục đích khác nhằm phục vụ cho gia đình… thì cả hai đều có nghĩa vụ đối với khoản nợ trên.

Vậy khi nào thì chỉ một mình người vay có nghĩa vụ trả nợ trong quan hệ vợ chồng (tức ai vay thì người đó trả)?  

Ngoài việc quy định đối với nghĩa vụ chung về tài sản trong quan hệ vợ chồng, thì pháp luật cũng đề cập tới nghĩa vụ riêng, tức ai vay thì chỉ người đó có trách nhiệm trả. Cụ thể, theo khoản 3 Điều 45 Luật hôn nhân gia đình có nêu:

“Điều 45. Nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng

Vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:

3.Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;

…”

Như vậy không phải lúc nào một trong hai vợ chồng vay thì cả hai đều phải có nghĩa vụ liên đới trả nợ. Trong trường hợp một trong hai người chứng minh được người kia thực hiện hành vi vay tiền, nhưng không phục vụ cho nhu cầu của gia đình thì người còn lại sẽ không có nghĩa vụ gì đối với khoản vay đó, tức không phải cùng trả nợ.

Tóm lại để xác định hai vợ chồng có nghĩa vụ liên đới trả nợ hay không đối với trường hợp trên, chúng ta chỉ cần xác định “liệu số tiền đó có phục vụ cho nhu cầu gia đình hay không”:

–  Nếu vì phục vụ nhu cầu gia đình thì cả hai vợ chồng phải liên đới thực hiện nghĩa vụ trả nợ;

–  Còn ngược lại nếu không phải vì phục vụ cho nhu cầu của gia đình thì chỉ mình người xác lập giao dịch thực hiện nghĩa vụ, tức ai vay thì người đó trả.

Trên đây là toàn bộ nội dung chúng tôi muốn gửi tới Quý khách hàng. Để được tư vấn cụ thể và có những giải đáp tốt nhất, Quý khách hàng hãy liên hệ ngay cho chúng tôi bằng một trong những phương thức sau:

+ Liên hệ trực tiếp theo địa chỉ: 1132 Lê Đức Thọ, phường 13, Quận Gò Vấp, Tp.HCM.

+ Thông qua hotline của chúng tôi theo số: 0886260651.

+ Thông qua Facebook của chúng tôi: Hãng Luật Bạch Tuyết

Các bài viết liên quan:

 

 

Số lượt xem: 597

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.