Tin tức

Mua đất bằng giấy viết tay có được cấp GCNQSDĐ?

Ngày nay, đất đai đang là tiêu điểm khiến nhiều người đặc biệt quan tâm khi lợi nhuận trong việc kinh doanh nó là một con số không hề nhỏ. Tuy nhiên, không phải ai cũng đủ kiến thức pháp lý để nhận biết hình thức và điều kiện để hợp đồng chuyển nhượng bất động sản được công nhận theo quy định của pháp luật. Theo đó thì các hợp đồng chuyển nhượng bất động sản sẽ được công nhận khi đáp ứng các điều kiện cơ bản và được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. Câu hỏi đặt ra ở đây là “liệu những giao dịch chuyển nhượng bất động sản thông qua giấy viết tay thì có được nhà nước công nhận và cấp GCNQSDĐ?”. Sau đây, trên cơ sở vận dụng những quy định của pháp luật về đất đai, Hãng Luật Bạch Tuyết xin gửi tới Quý khác hàng ý kiến tư vấn như sau:

Đất đai

Theo quy định tại khoản 54 Điều 2 Nghị Định 01/2017/NĐ-CP sửa đổi bổ sung khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai có quy định:

“1. Các trường hợp đang sử dụng đất sau đây mà chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này thì người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật:

a) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 01 năm 2008;

b) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 01 tháng 01 năm 2008 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đaivà Điều 18 của Nghị định này;

c) Sử dụng đất do nhận thừa kế quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014.”

Tại đây, hợp đồng viết tay (hay còn gọi là giấy tay) về chuyển nhượng bất động sản vẫn được pháp luật đất đai công nhận giá trị pháp lý và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu đáp ứng một trong hai điều kiện sau:

  1. Có giấy tờ về chuyển nhượng và thực tế sử dụng đối với bất động sản trước ngày 01/01/2008­.
  2. Có giấy tờ về chuyển nhượng bất động sản vào thời điểm từ 01/01/2008 – 01/07/2014 và giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật đối với bất động sản.

Vì vậy để xác việc chuyển nhượng bất động sản thông qua giấy tay liệu có giá trị pháp lý hay không, người chuyển nhượng hoặc người nhận chuyển nhượng cần xác định thời điểm chuyển nhượng và các điều kiện đi kèm theo quy định của pháp luật.

Trên đây là toàn bộ nội dung chúng tôi muốn gửi tới Quý khách hàng. Để được tư vấn cụ thể và có những giải đáp tốt nhất, Quý khách hàng hãy liên hệ ngay cho chúng tôi bằng một trong những phương thức sau:

+ Liên hệ trực tiếp theo địa chỉ: 1132 Lê Đức Thọ, phường 13, Quận Gò Vấp, Tp.HCM.

+ Thông qua hotline của chúng tôi theo số: 0886260651.

+ Thông qua Facebook của chúng tôi: Hãng Luật Bạch Tuyết

Các bài viết liên quan:

 

Số lượt xem: 324

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

094 994 0303